การคำนวณประกันสังคม
อัตราค่าจ้างสูงสุดที่นำมาคิดประกันสังคมจะเท่ากับ 15,000 บาท และ อัตราค่าจ้างต่ำสุดที่นำมาคิดเท่ากับ 1,650 บาท และนำอัตราค่าจ้างของแต่ละบุคคลไป คูณ 5% ตามสูตรคำนวณดังรูปภาพข้างล่างนี้
ตัวอย่าง นายก. ได้รับค่าจ้าง 20,000 บาท ในวันที่ 30 ของทุกๆเดือน
ซึ่งนายก. จะถูกหักค่าประกันสังคมดังนี้ 15,000 * 5% = 750 บาท
ดังนั้น นายก. จะถูกหักค่าประกันสังคม เดือนละ 750 บาท
**หมายเหตุ นายก. ถูกหักค่าประกันสังคม 750 บาท เนื่องจากอัตราค่าจ้างสูงสุดที่นำมาคิดประกันสังคมเท่ากับ 15,000 บาท ตามที่สำนักประกันสังคมกำหนดไว้
นายข. ได้รับค่าจ้าง 1,250 บาท ในวันที่ 30 ของทุกๆเดือน
ซึ่งนายข. จะถูกหักค่าประกันสังคมดังนี้ 1,650 * 5% = 83 บาท
ดังนั้น นายข. จะถูกหักค่าประกันสังคม เดือนละ 83 บาท
**หมายเหตุ นายข. ถูกหักค่าประกันสังคม 83 บาท เนื่องจากอัตราค่าจ้างต่ำสุดที่นำมาคิดประกันสังคมเท่ากับ 1,650 บาท ตามที่สำนักประกันสังคมกำหนดไว้
ตัวอย่าง นายก. ได้รับค่าจ้าง 20,000 บาท ในวันที่ 30 ของทุกๆเดือน
ค่าประกันสังคมงวดแรก = 10,000 * 5% = 500 บาท
ค่าประกันสังคมงวดที่ 2 = 10,000 + 10,000 => 15,000 * 5% = 750
=750 - 500 = 250 บาท
ดังนั้น นายก. จะถูกหักค่าประกันสังคมงวดแรก 500 บาท
และจะถูกหักค่าประกันงวดที่สอง 250 บาท
**หมายเหตุ นายก. จะถูกหักค่าประกันสังคมงวดแรก 500 บาท และงวดที่สอง 250 บาท เนื่องจากอัตราค่าจ้างสูงสุดที่นำมาคิดประกันสังคมเท่ากับ 15,000 บาท ตามที่สำนักประกันสังคมกำหนดไว้
ตัวอย่าง นายข. ได้รับค่าจ้าง 10,000 บาท ลาออกวันที่ 22 มิถุนายน 2561
ค่าประกันสังคมงวดแรก = 5,000 * 5% = 250 บาท
ค่าประกันสังคมงวดที่ 2 = [(10,000 / 30 * 7) + 5,000] * 5% = 367
= 367 - 250 = 117 บาท
ดังนั้น นายข. จะถูกหักค่าประกันสังคมงวดแรก 250 บาท
และจะถูกหักค่าประกันงวดที่สอง 117 บาท
**หมายเหตุ นายข. จะถูกหักค่าประกันสังคมงวดแรก 250 บาท และงวดที่สอง 117 บาท เนื่องจากอัตราค่าจ้างที่นำมาคิดประกันสังคมนั้นจะเท่ากับค่าจ้างที่ได้จริง ตามที่สำนักประกันสังคมกำหนดไว้
ตัวอย่าง นายข. ได้รับค่าจ้าง 15,000 บาท เข้างานวันที่ 14 มิถุนายน 2561
ค่าประกันสังคมงวดแรก = [15,000 / 30 * 2 ] => 1,650 * 5% = 83
ค่าประกันสังคมงวดที่ 2 = 1,000 + 7,500 = 8,500 => 8,500 * 5% = 425
= 425 - 83 = 342 บาท
ดังนั้น นายข. จะถูกหักค่าประกันสังคมงวดแรก 83 บาท
และจะถูกหักค่าประกันงวดที่สอง 342 บาท
**หมายเหตุ นายข. จะถูกหักค่าประกันสังคมงวดแรก 83 บาท และงวดที่สอง 342 บาท เนื่องจากอัตราค่าจ้างที่นำมาคิดประกันสังคมนั้นจะเท่ากับค่าจ้างที่ได้จริง ตามที่สำนักประกันสังคมกำหนดไว้